Home / Không gian sống / Bảo hiểm cháy nổ chung cư bắt buộc do chủ đầu tư hay người mua nhà phải đóng

Bảo hiểm cháy nổ chung cư bắt buộc do chủ đầu tư hay người mua nhà phải đóng

Nhiều khu chung cư còn chậm trễ, vi phạm quy định đóng bảo hiểm cháy nổ bắt buộc. Thực tế nhiều ban quản lý cũng thông tin việc đóng phí bảo hiểm này tới cư dân nhưng không rõ ràng dẫn đến thắc mắc, chậm trễ. Chúng tôi xin chia sẻ về một số băn khoăn thường gặp: “Chủ đầu tư phải đóng hay cư dân đóng khoản phí này? Mức phí đóng bao nhiêu mỗi năm? Đóng phần diện tích nào là đúng quy định?”

Mức phí đóng bao nhiêu mỗi năm?

Theo Nghị định 23/2018/NĐ-CP của Chính phủ, chung cư là một trong những công trình phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc. Tỷ lệ phí bảo hiểm cháy nổ được quy định tại Nghị định này là 0,05%/năm đối với chung cư có hệ thống chữa cháy tự động và 0,1%/năm đối với chung cư không có hệ thống chữa cháy tự động.

Mức phí bảo hiểm cháy nổ thực tế phải đóng bằng tỷ lệ phí bảo hiểm nêu trên nhân với giá trị tài sản. Tức là, nếu một căn hộ chung cư có giá khoảng 1 tỷ đồng thì phí bảo hiểm cháy nổ hàng năm là khoảng 1 triệu đồng (chưa bao gồm thuế GTGT).

Chủ đầu tư đóng hay cư dân đóng khoản phí này?

Về trách nhiệm đóng phí bảo hiểm cháy nổ hàng năm, Nghị định 23/2018/NĐ-CP quy định: “Cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc tại các doanh nghiệp bảo hiểm kinh doanh nghiệp vụ bảo hiểm cháy, nổ”.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, nếu dự án chung cư vẫn do chủ đầu tư sở hữu thì chủ đầu tư phải có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ. Nếu người mua chung cư đã được chuyển quyền sở hữu chung cư thì trách nhiệm này thuộc về người mua.Bảo hiểm cháy nổ chung cư - chủ đầu tư hay người mua phải đóng?Người sở hữu căn hộ chung cư sẽ phải mua bảo hiểm cháy nổ (Ảnh minh họa) 

Phần diện tích riêng/ chung phải nộp như thế nào?

– Căn cứ Điều 7 của Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư trên địa bàn thành phố Hà Nội ban hành kèm theo Quyết định 01/2013/QĐ-UBND ngày 4-1-2013 của UBND thành phố Hà Nội, quy định về bảo hiểm nhà chung cư. Theo đó:

1. Chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu riêng của mình và có trách nhiệm đóng góp chi phí mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu chung. Chi phí mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc phần sở hữu chung được phân bổ tương ứng với phần diện tích thuộc sở hữu riêng của từng chủ sở hữu.

2. Chủ đầu tư hoặc đơn vị đang quản lý vận hành nhà chung cư có trách nhiệm phân bổ và công bố công khai mức thu và thực hiện mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu chung của từng nhà chung cư.

Việc mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với các phần sở hữu trong nhà chung cư không thay thế trách nhiệm phải bảo đảm an toàn về phòng chống cháy, nổ, phòng cháy, chữa cháy nhà chung cư của đơn vị đang quản lý nhà chung cư hoặc của các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư.

“Trốn” mua bảo hiểm cháy nổ chung cư, mức phạt thế nào?

Trước đây, theo Nghị định 52/2012/NĐ-CP của Chính phủ, những trường hợp thuộc diện phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc mà không mua sẽ bị phạt tiền từ 20 triệu đồng – 30 triệu đồng.

Hiện nay, Nghị định 167/2013/NĐ-CP đang được áp dụng, thay thế cho Nghị định 52 nêu trên. Theo đó, tăng mức phạt đối với trường hợp phải mua bảo hiểm cháy nổ mà không mua sẽ bị phạt từ 30 triệu đồng – 50 triệu đồng.

Mức phạt nêu trên cũng được áp dụng đối với trường hợp mua bảo hiểm cháy, nổ không đúng quy tắc, biểu phí do Bộ Tài chính ban hành.

Dù pháp luật đã có quy định rõ ràng về nghĩa vụ mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc và mức phạt vi phạm nhưng hiện nay, không phải chung cư nào được mua bảo hiểm cháy, nổ.

Để siết chặt quản lý với vấn đề này, vừa qua, Thủ tướng Chính phủ đã ra Chỉ thị 29/CT-TTg, trong đó yêu cầu Bộ Công an phải công khai trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Danh mục các dự án nhà chung cư không mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc theo quy định.

Cư dân đô thị

About admin